Hỏi đáp pháp luật về trật tự an toàn giao thông

Thứ hai - 29/06/2020 07:00
Hỏi: Tôi thấy tại nhiều tuyến đường ở TP Tuy Hòa, nơi có một số quán ăn, cà phê, nhân viên của quán thường chỉ dẫn khách đỗ xe trên vỉa hè, hay dưới lòng đường.

* Hỏi: Tôi thấy tại nhiều tuyến đường ở TP Tuy Hòa, nơi có một số quán ăn, cà phê, nhân viên của quán thường chỉ dẫn khách đỗ xe trên vỉa hè, hay dưới lòng đường. Xin hỏi, việc đỗ xe như vậy đúng hay sai, nếu sai thì việc ô tô dừng đỗ như vậy bị xử lý thế nào?

 

Phạm Văn Tuấn (phường 5, TP Tuy Hòa)

 

* Trung tá Phạm Thị Mộng Tuyết, Phó Phòng Cảnh sát giao thông, Công an tỉnh, trả lời:

 

Tại khoản 2 Điều 19 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định “ ... không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định”. Theo quy định, ô tô, xe máy chỉ được đỗ trên vỉa hè, lòng đường các tuyến phố đã được cấp phép, đã được cơ quan có thẩm quyền cho kẻ vạch sơn cho phép đỗ, dừng xe. 

 

Khi lái xe dừng, đỗ xe ở những vị trí không được phép dừng, đỗ, các lực lượng công an phường, thanh tra giao thông, cảnh sát trật tự, cảnh sát giao thông phụ trách địa bàn khi làm nhiệm vụ phát hiện sẽ tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính.

 

Căn cứ khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 xử phạt người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông nói trên sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1 triệu đồng. Căn cứ khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 xử phạt người điều khiển mô tô và các loại xe tương tự mô tô vi phạm quy tắc giao thông nói trên sẽ xử phạt tiền từ 200.000-300.000 đồng.

Nguồn tin: baophuyen.com.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây