Lao động tự do ở tỉnh bị ảnh hưởng dịch COVID-19 có được hỗ trợ?

Thứ bảy - 07/08/2021 04:52
Tôi là lao động tự do ở Phú Yên, do dịch COVID-19 nên thất nghiệp. Xin hỏi, tôi có được hưởng chính sách hỗ trợ cho lao động tự do theo quy định của Chính phủ không?

* Hỏi:

Tôi là lao động tự do ở Phú Yên, do dịch COVID-19 nên thất nghiệp. Xin hỏi, tôi có được hưởng chính sách hỗ trợ cho lao động tự do theo quy định của Chính phủ không?

 

Anh Nguyễn Tiến Hùng (TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

 

Luật sư Nguyễn Hương Quê (Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên) trả lời:

 

Điều 12, mục II, Nghị quyết 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ về một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 quy định:

 

Đối với lao động không có giao kết hợp đồng lao động (lao động tự do) và một số đối tượng đặc thù khác: Căn cứ điều kiện cụ thể và khả năng ngân sách của địa phương, các tỉnh, thành phố xây dựng tiêu chí, xác định đối tượng, mức tiền hỗ trợ nhưng mức hỗ trợ không thấp hơn 1,5 triệu đồng/người/lần hoặc 50.000 đồng/người/ngày căn cứ theo thực tế số ngày tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của địa phương.

 

Như vậy, việc lao động tự do ở Phú Yên có được hỗ trợ hay không, mức hỗ trợ bao nhiêu thuộc thẩm quyền quyết định của tỉnh. Do vậy, bạn cần liên hệ với chính quyền địa phương nơi cư trú để hỏi thêm chi tiết và cụ thể hơn.

 

LỆ VĂN (ghi)

Nguồn tin: baophuyen.com.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây