Quy định chi phí bồi thường cho người bị tai nạn giao thông

Chủ nhật - 08/05/2022 23:14
Cháu tôi bị người khác gây tai nạn giao thông dẫn đến tử vong nhưng chưa được bồi thường. Xin hỏi theo quy định hiện nay chi phí bồi thường như thế nào?

* Hỏi:

 

Cháu tôi bị người khác gây tai nạn giao thông dẫn đến tử vong nhưng chưa được bồi thường. Xin hỏi theo quy định hiện nay chi phí bồi thường như thế nào?

 

Bà Nguyễn Thị Hồng (huyện Đồng Xuân)

 

Trả lời:

 

Theo Điều 591 Bộ luật Dân sự năm 2015, người gây thiệt hại, trường hợp này là lái xe gây tai nạn và nhà xe phải bồi thường cho gia đình cháu bạn những thiệt hại sau:

 

- Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa cháu của bạn;

 

- Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

 

- Tiền cấp dưỡng cho những người mà cháu bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng như: con (cho đến 18 tuổi), cha mẹ không có khả năng lao động …

 

- Chi phí bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có tính mạng bị xâm phạm không quá một trăm lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

 

- Các chi phí hợp lý khác được tòa án xem xét chấp nhận.

 

Nếu các bên không thỏa thuận được thì bạn có thể yêu cầu đại diện gia đình cháu của bạn khởi kiện ra tòa án để giải quyết.

 

Luật sư Nguyễn Hương Quê

Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên

Nguồn tin: baophuyen.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Tin hot trong tuần
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây